Warning: file_exists() [function.file-exists]: open_basedir restriction in effect. File(D:\Domains\hs5ac.org\smf1112\smf) is not within the allowed path(s): (D:\Domains\hs5ac.net;C:\WINDOWS\TEMP) in D:\Domains\hs5ac.net\smf1112\smf\Settings.php on line 59

Warning: file_exists() [function.file-exists]: open_basedir restriction in effect. File(D:\Domains\hs5ac.org\smf1112\smf/Sources) is not within the allowed path(s): (D:\Domains\hs5ac.net;C:\WINDOWS\TEMP) in D:\Domains\hs5ac.net\smf1112\smf\Settings.php on line 61
รายงานผลการทดสอบสัญญาณรีพีทเตอร์รุ่นปรับปรุงใหม่ล่าสุด
19 เมษายน 2014 เวลา 06:56:24 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
4,543 กระทู้ ใน 754 หัวข้อ
สมาชิกล่าสุด: E22PAB
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  HS5AC สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดเชียงใหม่(เว็บบอร์ดอย่างเป็นทางการ)
|-+  HS5AC Repeater 145.675 MHz dup -600 KHz
| |-+  ที่นี่สถานีทวนสัญญาณ
| | |-+  รายงานผลการทดสอบสัญญาณรีพีทเตอร์รุ่นปรับปรุงใหม่ล่าสุด
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลการทดสอบสัญญาณรีพีทเตอร์รุ่นปรับปรุงใหม่ล่าสุด  (อ่าน 2089 ครั้ง)
KD0OZF
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 02:31:25 pm »

ผมอยู่แถวๆบ่อสร้าง เต็มจออ๊ะม๊ะครับ  เจ๋ง
HS1NIV
IC706 MkII
VIP
Full Scale

Membership since 1997

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 04:48:04 pm »

เสาใหม่กิ๊บ แจ่มๆๆๆๆ

HS5VRP
QRK 1-2
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 06:12:10 pm »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ สุดยอดครับ
นายกสมาคม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:57:49 pm »

ช่วยกันแจ้งผลเข้ามาด้วยนะครับ    ขอบคุณมากครับ
HS5NG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 เวลา 09:25:13 am »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกฯ ที่ได้เข้ามาทดสอบและแจ้งข้อบกพร่องของสถานีรีพีทเตอร์เยงใหม่
ทางฝ่ายติดตั้งก็ จะได้สรุปปรับแก้ครั้งสุดท้ายและส่งมอบระบบ ให้กับทางนายกฯอย่างเป็นทางการ
ในเร็ววันนี้

ภาพรวมของระบบขนาดนี้ สามารถติดต่อกับเพื่อนสมาชิกสายอากาศรับเบอร์ดัก ตั้งแต่ บ้านแม่มาลัย อ.แม่แตง-อ.จอมทอง
เครื่องรีพีทเตอร์สามารถทำงานได้อย่างน้อย 16 ชั่วโมงแบบต่อเนื้อง(ทดสอบในวันถวายพระพร 4-5 ธันวา 54)
DaVinci
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 เวลา 08:50:52 am »

ช่วงวันหยุด  ปีใหม่จนปัจจุบัน repeater ใช้ไม่ได้เลยเป็นเพราะอะไร  ครับ น่าเสียดาย ในช่วงเวลาสำคัญ เช่นนี้  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2012 เวลา 08:55:14 am โดย DaVinci » บันทึกการเข้า
HS1NIV
IC706 MkII
VIP
Full Scale

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 เวลา 11:09:05 am »

เนื่องจากผมมีบ้านพักใกล้กับที่ตั้งรีพีทเตอร์มาก เมื่อกดคีย์ไปแล้ว ปรากฎว่าได้ยินสัญญานตอบกลับของรีพีทเตอร์มาแผ่วๆ คล้ายกับว่าเป็นภาคไดรเวอร์ที่ส่งออกมาแต่ไม่ได้ถูกขยายกำลังด้วย PA คาดว่าภาคแอมปลิไฟเออร์คงจะขัดข้อง

อันที่จริง ระบบที่สมาคมฯลงทุนไป น่าจะสร้างประโยชน์ให้กับนักวิทยุสมัครเล่นในช่วงเทศกาลสำคัญแบบนี้ได้มาก แต่กลับปรากฎว่าเสียหาย

ที่สำคัญไม่มีการซ่อมแซมอย่างทันท่วงที ปล่อยทิ้งไว้หลายวัน จนวันนี้ก็ยังไม่ทราบว่าจะใช้งานได้เมื่อไร

น่าจะมีระบบสำรองหรือทีมเซอร์วิสฉุกเฉินที่ทันท่วงทีกว่านี้ จะบอกว่าเพิ่งรับมอบงานจ้างผู้รับจ้างติดตั้งก็ใช่ที่ หรืออยู่ในระหว่างประกันก็ใช่ที่ เพราะเวลาคนเขาบ่น เขาไม่ได้ต่อว่าผู้รับเหมาแน่ๆ เขาต่อว่าสมาคมฯ ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม 

นอกจากจะต้องมีเครื่องสำรองแล้ว ยังควรต้องมีสถานที่สำรองด้วยนะครับ ไซท์นี้ใช้การไม่ได้ ก็ต้องมีไซท์อื่นสำรองครับ

นี่ขนาดช่วงเวลาปกตินะครับ ยังขนาดนี้ แล้วช่วงฉุกเฉินละครับ ที่บอกว่า ข่ายวิทยุสมัครเล่นเป็นระบบสื่อสารสำรองแห่งชาติ นั้น คงหวังพึ่งพาอะไรไม่ได้แล้วละครับ เห็นว่าเพิ่งไปประชุมกับ กสทช.เรื่องการเตรียมความพร้อมรับภัยพิบัติมานี่ครับ ผมว่าพวกเราเอาช่วงปกติให้รอดกันก่อนดีกว่า

ผมเชื่อว่าโดยส่วนตัวแล้ว สมาคมฯทำได้ครับ ไม่เหลือบ่ากว่าแรง อุปกรณ์/เครื่องส่ง/เครื่องรับ หยิบยืมใครมาก็ได้ จะอ้างว่าเครื่องสำรองก็พังงั้นหรือ เชื่อแน่ว่าเพื่อนสมาชิกยินดีสนับสนุน แต่ที่ผ่านมา ไม่ได้ทำมากกว่า และถ้าสมาคมฯไม่ทำ แล้วจะรอให้ใครทำครับ  ร้องไห้

ตกลงว่าอันไหนได้เงินจะรีบทำ (จัดอบรม/สอบ) อันไหนไม่ได้เงิน(แต่เป็นหน้าที่ของสมาคมฯในการให้บริการ) ไม่สนใจหรือครับ  รูดซิบปาก เจ๋ง

HS5PRT
5AC1
Full Scale

Emergency Radio Club of Thailand

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 เวลา 06:50:31 pm »

ขออณุญาตแสดงความคิดเห็นครับ ขอโทษทุกท่านบางคำอาจแรงและตรงเกินไป

ในส่วนของผมไม่ได้ซีเรียสว่า รีพิทจะมีหรือไม่มีเพราะผมเชื่อว่า ผมมีศักภาพที่จะติดต่อได้ด้วยตัวผมเองโดยไม่ผ่านรีพิทเตอร์ในยามปกติ

และฉุกเฉิน แต่เราควรมีมันไว้สะรองไว้ใช้งานยามฉุกเฉิน ให้ทางใกลในระยะที่ ซิมเพลกซ์ติดต่อไม่ได้ ผมเคยขอว่าขอให้ใช้มันอย่างถนุถนอม

ใช้มันเท่าที่จำเป็นจะต้องใช้ในกรณีที่ มีความจำเป็นต้องใช้และติดต่อช่องตรงไม่ได้ แต่...ฟังดูแล้วมันเหมือนกับเด็กได้ของเล่นมากกว่าที่

ผู้ใหญ่จะใช้มันให้เกิดประโยชน์สุงสุดมากกว่า เช่น...นำทางโดยที่ ช่องตรงก็คุยกันได้ แต่ก็ใช้รีพิทเตอร์จนพัง/คุยกันสารแบบจับฉ่ายทั้งที่

ช่องตรงก็ถึงกันได้ก็ใช้มันจนพัง ผมไม่ห่วงว่า มันจะมีใช้เพื่อนำทางท่องเที่ยวความคิดนี้มันตึ้นเขินเกินไป เพราะช่องตรงที่เหลืออีก เป็น100

ช่องก็ส่งได้ เพราก็อยู่ในระยะรับส่งได้อยู่แล้วในเมือง หากออกนอกเมืองก็มีสถานีที่ใหญ่พอที่จะส่งต่อไปได่อีก แต่ไม่มีใครทำอย่างผมที่จะส่งไป

ตามช่องต่างๆ เพื่อที่จะแบ่งงานกันทำ มีส่วนร่วมกันทุกคนและก็ถนอม รีพิทไว้ใช้ต่อไปแต่นี่ทำตัวเป็น"พาวเวอร์แมนโชว์" ดังคนเดียวอยู่ช่องรีพิท

เหมือนกับว่าคนอื่นช่องอื่นไม่รู้เส้นทางอย่างนั้น  ผมห่วงที่สุดคือ "อุบัติเหตและภัยพิบัติจากธรรมชาติ"  ที่ไม่รู้จะเกิดขึ้นเมื่อใด สมมุติมีพายุที่บ้าน

กิ่วลม ทางเข้าอมก๋อยหรือ ดินถล่ม ที่ห้วยน้ำดัง มีแต่สไล้จะขอความช่วยเหลือยังไง รีพิทมันใช้นำทางและจับฉ่ายจนพังไปแล้วครับ

-ขออภัยถ้าแรง แต่คือความจริงใจที่จะพัฒนา

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
HS1NIV
IC706 MkII
VIP
Full Scale

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มกราคม 2012 เวลา 04:42:47 pm »

วันนี้สัญญานกลับมาแล้ว ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องได้ช่วยกันทำให้มันกลับมาใช้งานใหม่ได้

และคงต้องมองไปในอนาคตข้างหน้า หาแผนสำรอง แผน๑ แผน๒ แผน๓ ... เผื่อเกิดกรณีเช่นนี้ขึ้นอีก

ถูกต้องครับ ไม่มีรีพีทเตอร์ก็ไม่มีใครตายนี่... ใช้ช่องตรงก็ได้ ...แต่ความคิดของผมคือ มันคือสัญลักษณ์แสดงความเป็นมืออาชีพ(แม้พวกเราจะเป็นมือสมัครเล่น)ของสมาคมฯในจังหวัดนั้นๆครับ ที่นี่คือเชียงใหม่ครับ ไม่ใช่จังหวัดเล็กๆ ที่ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยว แถมไม่พอเรายังมีงานระดับประเทศขึ้นมาอีก

ว่าไปแล้วมันก็คือ infrastructure ระบบโครงสร้างพื้นฐานอันหนึ่งนั่นละครับ เหมือนไฟฟ้า ปะปา โทรศัพท์ ที่ทางการต้องเตรียมไว้ให้พร้อม และนี่คือระบบที่ผู้มีหน้าที่ต้องเตรียมไว้ให้พร้อมเช่นกัน

พวกผมเล่น APRS กันอยู่ทางช่อง ๑๔๕.๕๒๕ มฮ. เป็นระบบบอกตำแหน่งอัตโนมัติ เอา GPS พ่วงเข้ากับวิทยุสมัครเล่น เปิดดูตำแหน่งได้บนเว็บไซต์ ทั้งนี้ต้องมีสถานีภาครับแล้วส่งต่อเข้าอินเตอร์เน็ต ที่เรียกว่า ไอ-เกต

มีคนเล่นไม่มากหรอกครับ ปีใหม่ ๕๕ ที่ผ่านมา มีรถจากต่างจังหวัดที่ติดแทร็คเกอร์เข้าพื้นที่มาประมาณไม่เกิน ๒๐ สถานี แต่พวกเรา ๕-๖ สถานีช่วยกันเปิดไอ-เกตเพื่อช่วยกันรับสัญญานของรถเหล่านั้นไม่ให้ขาดตกบกพร่องกันเลย เพราะมันคือหน้าตา ชื่อเสียง ของกลุ่ม ของจังหวัด มันคือโครงสร้างพื้นฐานของระบบ APRS ที่บริการ ๒๔ ชั่วโมง

บังเิอิญที่ กสทช. ผูกรีพีทเตอร์ไว้กับสถานีควบคุมข่ายเท่านั้นครับ ไม่เช่นนั้น หากเปิดเสรี พวกเราคงช่วยๆกันเปิดสถานีรีพีทเตอร์มาแบ่งเบาภาระกันได้แล้ว ดังนั้น มันจึงเหมือนเป็นสัญญาใจที่สมาคมฯต้องผูกไว้กับนักวิทยุสมัครเล่นครับ  หากไม่สามารถบริหารจัดการระบบรีพีทเตอร์ให้คงอยู่อย่างยั่งยืน โดยเฉพาะช่วงเทศกาลสำคัญได้แล้ว ผมว่าเราไม่ต้องคิดทำเรื่องอื่นแล้วละครับ ขอขอบคุณอีกครั้ง  QRU 73

HS5NG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มกราคม 2012 เวลา 10:00:38 pm »

เครื่องไม่พังครับ ระบบป้องกันทำงานค้างเกิดจากไฟกระชากระหว่างออกอากาศ ทำการรีเซ๊ทแล้วกลับมาใช้ได้ปกติครับ
คนทำคิดเยอะไปหน่อยและไม่ได้ใส่ระบบให้มันเต็มที่เลยไม่รีเซ็ทตัวเองครับ
DaVinci
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มกราคม 2012 เวลา 11:33:21 pm »

ขอบคุณ ครับ คนดีชอบแก้ไข......... ยิ้ม
HS5PRT
5AC1
Full Scale

Emergency Radio Club of Thailand

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 เวลา 11:05:04 am »

ขออณุญาตแสดงความคิดเห็นครับ ขอโทษทุกท่านบางคำอาจแรงและตรงเกินไป

ในส่วนของผมไม่ได้ซีเรียสว่า รีพิทจะมีหรือไม่มีเพราะผมเชื่อว่า ผมมีศักภาพที่จะติดต่อได้ด้วยตัวผมเองโดยไม่ผ่านรีพิทเตอร์ในยามปกติ

และฉุกเฉิน แต่เราควรมีมันไว้สะรองไว้ใช้งานยามฉุกเฉิน ให้ทางใกลในระยะที่ ซิมเพลกซ์ติดต่อไม่ได้ ผมเคยขอว่าขอให้ใช้มันอย่างถนุถนอม

ใช้มันเท่าที่จำเป็นจะต้องใช้ในกรณีที่ มีความจำเป็นต้องใช้และติดต่อช่องตรงไม่ได้ แต่...ฟังดูแล้วมันเหมือนกับเด็กได้ของเล่นมากกว่าที่

ผู้ใหญ่จะใช้มันให้เกิดประโยชน์สุงสุดมากกว่า เช่น...นำทางโดยที่ ช่องตรงก็คุยกันได้ แต่ก็ใช้รีพิทเตอร์จนพัง/คุยกันสารแบบจับฉ่ายทั้งที่

ช่องตรงก็ถึงกันได้ก็ใช้มันจนพัง ผมไม่ห่วงว่า มันจะมีใช้เพื่อนำทางท่องเที่ยวความคิดนี้มันตึ้นเขินเกินไป เพราะช่องตรงที่เหลืออีก เป็น100

ช่องก็ส่งได้ เพราก็อยู่ในระยะรับส่งได้อยู่แล้วในเมือง หากออกนอกเมืองก็มีสถานีที่ใหญ่พอที่จะส่งต่อไปได่อีก แต่ไม่มีใครทำอย่างผมที่จะส่งไป

ตามช่องต่างๆ เพื่อที่จะแบ่งงานกันทำ มีส่วนร่วมกันทุกคนและก็ถนอม รีพิทไว้ใช้ต่อไปแต่นี่ทำตัวเป็น"พาวเวอร์แมนโชว์" ดังคนเดียวอยู่ช่องรีพิท

เหมือนกับว่าคนอื่นช่องอื่นไม่รู้เส้นทางอย่างนั้น  ผมห่วงที่สุดคือ "อุบัติเหตและภัยพิบัติจากธรรมชาติ"  ที่ไม่รู้จะเกิดขึ้นเมื่อใด สมมุติมีพายุที่บ้าน

กิ่วลม ทางเข้าอมก๋อยหรือ ดินถล่ม ที่ห้วยน้ำดัง มีแต่สไล้จะขอความช่วยเหลือยังไง รีพิทมันใช้นำทางและจับฉ่ายจนพังไปแล้วครับ

-ขออภัยถ้าแรง แต่คือความจริงใจที่จะพัฒนา

จากข้อความของผมดังกล่าว ยังมีเพื่อน แฮม บางท่านยังไม่เข้าใจต่อบทความดังกล่าวทำให้เข้าใจผิดไปว่าไม่ต้องการให้ใช้รีพิทเตอร์ดังกล่าว จึงขออธิบายและไขความเข้าใจ

ใหม่อีกครั้งว่า รีพิทเตอร์มีไว้เพื่อ ทดสอบ ทดลอง พัฒนา ไว้เพื่อเป็นข่ายสำรองยามภัยพิบัติของจังหวัด ในทุกอำเภอมัน ไม่ได้สรางไว้ให้คนอำเภอเมืองอำเภอเดียวไว้ใช้ใช้งาน

เพื่อการพูดคุยตามอัธยาศัยหรือสร้างไว้เพื่อนำทางให้คนบางกลุ่มมีความสูขส่วนตัวในการท่องเที่ยว  ดังนั้นสี่งที่เราจะต้องทำกันในขณะนี้ก็คือ หาจุดทดสอบมันว่า มันดีจุดใหน

หรือบอดจุดใหน ใน พึ้นที่ จังหวัดเชียงใหม่ทั้งหมด(ถ้ามีโอกาศ)แล้วบันทึกไว้เป็นข้อมูลให้คนทำเขาเอาไปเป็นแนวทางการปรัปปรุง แต่การทดสอบไม่ใช่ว่าคุยเป็นนกแก้วนกขุ่นทอง

น้ำใหลไฟดับน้ำลายแตกฟอง เอาแต่เนื้อๆ ใจความสำคัญ จะเป็น สถานีเคลือนที่/พอร์ทเทเบิล/เบส ในรอบนอกหรือทางไกลที่สุดเท่านที่ รีพิทจะไปถึง ไม่ใช่ว่า จะเอา โมบาย/เบส

มาทดสอบกับรีพิทในอำเภอเมืองหรือใกล้ๆ มัน เบบี้ เกินไปครับ หากมี เบส/โมบาย ในเมืองก็ทดสอบกับ รีพิทลำปาง แม่ฮ่องสอน เชียงราย อุตรดิษ นครสวรรค์ สุโขทัย โน่นดีกว่าครับ

มันตื่นเต้นดีกว่าที่มา ตื่นเต้นกับรีพิทเตอร์บ้านตัวเองครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเล่นรีพิทเตอร์ผมเคยเปิดถึง หนองบัวลำภู ตาก ราชบุรี และที่ไกลๆมันตื่นเต้นและภูมิใจดีครับ(แต่ต้องแบกเสา

กับเครื่องใส่ จยย.ไปบนดอยหัวเสือนุ่นนะครับ 55)

หมายเหตุ: บทความทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2012 เวลา 06:59:40 pm โดย HS5PRT » บันทึกการเข้า

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
nung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มกราคม 2012 เวลา 11:22:13 am »

เหมือนกับว่าคนอื่นช่องอื่นไม่รู้เส้นทางอย่างนั้น  ผมห่วงที่สุดคือ "อุบัติเหตและภัยพิบัติจากธรรมชาติ"  ที่ไม่รู้จะเกิดขึ้นเมื่อใด สมมุติมีพายุที่บ้าน

จากข้อความของผมดังกล่าว ยังมีเพื่อน แฮม บางท่านยังไม่เข้าใจต่อบทความดังกล่าวทำให้เข้าใจผิดไปว่าไม่ต้องการให้ใช้รีพิทเตอร์ดังกล่าว จึงขออธิบายและไขความเข้าใจ

ใหม่อีกครั้งว่า รีพิทเตอร์มีไว้เพื่อ ทดสอบ ทดลอง พัฒนา ไว้เพื่อเป็นข่ายสำรองยามภัยพิบัติของจังหวัด ในทุกอำเภอมัน ไม่ได้สรางไว้ให้คนอำเภอเมืองอำเภอเดียวไว้ใช้ใช้งาน

เพื่อการพูดคุยตามอัธยาศัยหรือสร้างไว้เพื่อนำทางให้คนบางกลุ่มมีความสูขส่วนตัวในการท่องเที่ยว  ดังนั้นสี่งที่เราจะต้องทำกันในขณะนี้ก็คือ หาจุดทดสอบมันว่า มันดีจุดใหน

หรือบอดจุดใหน ใน พึ้นที่ จังหวัดเชียงใหม่ทั้งหมด(ถ้ามีโอกาศ)แล้วบันทึกไว้เป็นข้อมูลให้คนทำเขาเอาไปเป็นแนวทางการปรัปปรุง แต่การทดสอบไม่ใช่ว่าคุยเป็นนกแก้วนกขุ่นทอง

น้ำใหลไฟดับน้ำลายแตกฟอง เอาแต่เนื้อๆ ใจความสำคัญ จะเป็น สถานีเคลือนที่/พอร์ทเทเบิล/เบส ในรอบนอกหรือทางไกลที่สุดเท่านที่ รีพิทจะไปถึง ไม่ใช่ว่า จะเอา โมบาย/เบส

มาทดสอบกับรีพิทในอำเภอเมืองหรือใกล้ๆ มัน เบบี้ เกินไปครับ หากมี เบส/โมบาย ในเมืองก็ทดสอบกับ รีพิทลำปาง แม่ฮ่องสอน เชียงราย อุตรดิษ นครสวรรค์ สุโขทัย โน่นดีกว่าครับ

มันตื่นเต้นดีกว่าที่มา ตื่นเต้นกับรีพิทเตอร์บ้านตัวเองครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเล่นรีพิทเตอร์ผมเคยเปิดถึง หนองบัวลำภู ตาก ราชบุรี และที่ไกลๆมันตื่นเต้นและภูมิใจดีครับ(แต่ต้องแบกเสา

กับเครื่องใส่ จยย.ไปบนดอยหัวเสือนุ่นนะครับ 55)

หมายเหตุ: บทความทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..ผมว่าสมาคมน่าจะเชิญกลุ่มย่อยตาม อ.ต่างๆเข้าหารือกรณีในช่วงก่อนเทศกาล แล้วแบ่งเขตรับผิดชอบตามโซนเลยครับ เหนือ-ใต้-ออก-ตก ว่ากันไป  เชื่อว่านักวิทยุสมัครเล่นบ้านเรามีศักยภาพเพียงพอครับ เท่าที่สอบถามเพื่อนวิทยุด้วยกันส่วนใหญ่ไม่กล้าเข้าไปใช้ระบบ RPTเพราะฟังดูแล้วเหมือนเป็นช่องใช้งานของกลุ่มเพียงกลุ่มเพียงกลุ่มเดียว  ส่วนความเห็นอื่นๆตาม hd5prt

ขออนุญาติหารือครับ
HS5PRT
5AC1
Full Scale

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มกราคม 2012 เวลา 07:15:22 pm »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..ผมว่าสมาคมน่าจะเชิญกลุ่มย่อยตาม อ.ต่างๆเข้าหารือกรณีในช่วงก่อนเทศกาล แล้วแบ่งเขตรับผิดชอบตามโซนเลยครับ เหนือ-ใต้-ออก-ตก ว่ากันไป  เชื่อว่านักวิทยุสมัครเล่นบ้านเรามีศักยภาพเพียงพอครับ เท่าที่สอบถามเพื่อนวิทยุด้วยกันส่วนใหญ่ไม่กล้าเข้าไปใช้ระบบ RPTเพราะฟังดูแล้วเหมือนเป็นช่องใช้งานของกลุ่มเพียงกลุ่มเพียงกลุ่มเดียว  ส่วนความเห็นอื่นๆตาม hd5prt

ขออนุญาติหารือครับ

สนับสนุนความคิดท่านครับที่มีการตกลงแบ่งงานกันทำ มีส่วนร่วม มีความสุขร่วมกัน  สนุกด้วยกัน ร่วมกันเตรียมพร้อมรับมือภัยพิบัติด้วยกัน

สามัคคีกันเพื่อพัฒนา  ไม่ใชมาสามัคคีกันเพื่อความเสื่อมครับ เพื่อนเราตามช่องต่างๆ ส่ายหัวให้กับช่องรีพิทในสมัยที่ผผ่านมาไม่กล้าเข้ามาใช้จริง

นี่เป็นความจริงเพราะเขาหมั่นใส้พวก"เพาเวอร์แมนโชว์" เพื่อนแฮมเรามีทุกอำเภอจำนวนมาก สามารถสรางเป็นเครื่อข่ายที่มีคุณภาพได้เขาเหล่านั้นพร้อมที่จะ
ร่วมมือเสมอหากเราเห็นความสำคัญเขาให้เกียรติเขา แบ่งความสนุก แบ่งความสุขให้เขาบ้าง ที

HS5PRT
5AC1
Full Scale

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มกราคม 2012 เวลา 07:22:48 pm »

ขออณุญาตต่อครับ ไออี8 พิมพ์ยากครับ

แต่เท่าที่ฟังมาได้ยินแค่ แฮม สะเมิงเหนือ 1 สถานีเท่านั้นที่เข้ามาร่วมทดสอบระบบที่เหลืออีก20กว่าอำเภอเขาเหล่านั้นไปใหนกันหมด

เพราะอะไร ก็เพราะอย่างที่ท่าน nung กล่าวไว้ว่า"เพื่อนไม่กล้าเข้ามาใช้และร่วมแสตนด์บาย"เพราะคิดว่า รีพิทเตอร์คือช่องๆหนึ่งของคน

กลุ่มหนึ่ง อำเภอหนึ่งนั่นเอง

หมายเหตุ:ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวไม่เจตนาพาดพิงถึงผู้ใดให้เสียหาย

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์